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Kuifanya Vihiga kuwa kaunti yenye mafanikio 
kupitia kwa mipangilio bora. 

Vihiga kuwa kaunti ya kupigiwa mfano Kenya 
kutokana na mafanikio yake. 

Maendeleo kwa wote bila ufisadi na ukabila, 
yakidhibitiwa na bidii na maadili ya kaunti. 
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KAULI YA GAVANA 

YALIYOMO
Kilimo 

Afya 

Elimu 

Mazingira, Maji na Maliasili 

Biashara na Viwanda  

Mipangilio, Mashamba na 
Nyumba 

Walivyozungumza 

Uchukuzi na Miundomsingi 

Michezo, Utamaduni, Vijana na 
Jinsia, Watoto na Huduma za 
Kijamii 

Huduma kwa Umma, usimamizi 
na Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano 

Hotuba ya Hali ya Kaunti 

Fedha na Mipangilio ya kiuchumi 

Kochi La Wageni 

Maoni Yako 

Hatua ya kuchapisha nakala hii inayouza na kutangaza maendeleo katika 
kaunti ya Vihiga ni bora na inakujia wakati mwafaka ambapo wanavihiga 
wana hamu ya kujua yanayojiri nyumbani. 

Kwenye jarida hili, kuna baadhi tu ya maendeleo yaliyotekelezwa tangu 
serikali yangu ichukue uongozi mwaka 2017. Maendeleo haya kwa urefu 
yanapatikana katika tovuti yetu (www.vihiga.go.ke) na nakala nyingine 
tulizochapisha. 

Miongoni mwa miradi iliyomo ni kununuliwa kwa mtambo wa CT 
Scan kwenye hospitali yetu ya rufaa, ugavi wa ng’ombe wa maziwa kwa 
wakulima, ujenzi wa madarasa ya chekechea yaani ECDE, ufadhili mkuu wa 
wanafunzi wanaojiunga na shule za upili kupitia kwa mradi niliouanzisha 
wa ‘Governor’s Scholarship’ miongoni mwa miradi mingine. 

Licha ya changamoto kama vile madeni, kuchelewa kwa fedha kutoka serikali 
kuu, uhaba wa wafanyakazi wataalam na kadhalika, nina imani kwamba 
nitatekeleza ahadi nilizowapa watu wa Vihiga na hasahasa zilivyoratibiwa 
katika mipangilio ya serikali ya kaunti ya 2018-2022 (CIDP). 

Kwa hivyo nawashukuru wakazi wa Vihiga kwa ushirikiano mnaonipa 
ninapowahudumia, na ninawaomba tuzidi kufanya kazi pamoja ili 
tuendelee kubadilisha sura ya kaunti hii. 

Asanteni. 
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Mhe. Dkt. Wilber Ottichilo, CBS
Gavana, Serikali ya County ya Vihiga
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KILIMO, MIFUGO, UVUVI NA 
MASHIRIKA 

Wakulima hasa wanaofuga samaki 
ndani na nje ya Vihiga wamenufaika 
pakubwa na kituo cha samaki cha 
Mwitoko kinachopatikana Luanda. 

Kituo hiki kinachotoa mafunzo ya 
kuzalisha, kufuga na kuvua samaki, pia 
huzalisha samaki wadogo na kuwauzia 
wakulima kwa bei nafuu ili nao 
waendeleze ufugaji samaki.  

Mwitoko huzalisha samaki wadogo wa 
aina ya Tilapia na Catfish. Kwa mwaka 
huzalisha samaki wadogo wapatao 
60,000. Samaki mmoja mdogo 
huuzwa kwa shilingi tano, bei nafuu 
ikilinganishwa na bei ya kawaida. 

Kituo hiki kilichozinduliwa Julai 
2019  kina mabwawa 30 ya samaki, 
na kimewafaa wanafunzi wa vyuo vya 
kiufundi na makundi mbalimbali ya 
wakulima yakiwemo ya vijana.  

KITUO CHA SAMAKI CHA KITUO CHA SAMAKI CHA 
MWITOKO CHAWAFAA MWITOKO CHAWAFAA 
WAKULIMA WAKULIMA 

Kundi la vijana wakivua 
samaki aina ya Catfish 
kituoni Mwitoko.

Picha ya angani ya kituo cha samaki cha 
Mwitoko.

Samaki aina ya catfish kabla ya 
kutolewa mayai ya kuzalisha 
samaki wadogo.
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Wakulima zaidi ya 2,500 kutoka kwa 
makundi 132 wamepokea ng’ombe wa 
maziwa kutoka kwa serikali ya kaunti ya 
Vihiga bila malipo kwa kipindi cha miaka 
mitatu iliyopita. Kufikia sasa wakulima hao 
wamepewa ng’ombe 132 ili kuwawezesha 
kubuni ajira na kuongeza kiwago cha 
maziwa. Kwa sasa Vihiga inazalisha maziwa 
lita milioni 29 kila mwaka, lakini inatarajia 
kuongeza kiwango hiki kufika lita milioni 
65. Gavana wa Vihiga Dkt. Wilber 
Ottichilo alisema kuwa serikali yake 
inapanga kujenga kiwanda cha maziwa ili 
kuinua sekta ya kilimobiashara.

Kundi la kina mama lapokea ng_ombe wa 
maziwa kutika kwa gavana wa Vihiga Dkt. 
Wilber Ottichilo Machi 2021 kule Lugaga 
Wamuluma. Makundi haya yakiwemo ya 
wazee na vijana yalipewa ng’ombe ili kubuni 
ajira na kuzidisha kiwango cha maziwa 
Vihiga.

WAKULIMA WAPEWA NG’OMBE 
WA MAZIWA

Mkulima ajiandaa kupeleka maziwa katika kituo 
cha shirika la maziwa la Vihiga. Gavana Ottichilo 
amewahimiza wakulima kufuga ng’ombe wa 
maziwa kwa mapato zaidi.
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MRADI WA KUWAWEZESHA 
WAKULIMA MASHINANI  - NARIGP

Mradi wa kilimo wa kuwawezesha na 
kuwaboresha wakulima mashinani 
(NARIGP) umeyafaidi makundi 540 ya 
wakulima tangu uzinduliwe Novemba 2019. 
Makundi hayo yenye wakulima karibu 
10,000 yamepokea jumla ya milioni 198. 
Mradi huu unalenga kuyafaidi makundi 
600 kutoka kwa wadi 20 zinazouendehsa. 

Baadhi ya makundi yaliyofadhiliwa 
yanajihusisha na shughuli mbalimbali za 
kilimo kama vile ufugaji kuku, ufugaji 
mg’ombe wa maziwa, upanzi wa mboga za 
kienyeji, upanzi wa uyoga, upanzi wa lishe 
ya ng’ombe, uundaji mvinyo ya ndizi na 
kadhalika.

Vilevile mashirika ya maziwa ya Sabatia 
na Vihiga pia yalipokea ufadhili kutoka 
kwa mradi huu. Sabatia ilipokea milioni 
7.2 nayo Vihiga ikapokea milioni 9.1 ili 
kuboresha uzalishaji maziwa.

Kundi la kina mama likijihusisha na upanzi wa mboga 
za kienyeji.

Serikali ya kaunti ya Vihiga, kupitia kwa mradi wa 
NARIGP ulinunua pikipiki 20 namagari mawili ili 
kuwawezesha maafisa wa kilimo kuwafikia wakulima 
mashinani.

Vihiga County Director of Fisheries, Wilson Munala (right), explains to visitors from 
the Turkish Embassy how aquaponic technology has been integrated at Mwitoko fish 
farm.



Mkulima apokea mbegu 
ya parachichi kutoka kwa 
gavana wa Vihiga Dkt. 
Wilber Ottichilo(kushoto). 
Tangu 2019, wakulima 
wamepokea mbegu 
30,000 za kahawa, 35,000 
za chai, na 20,000 za 
parachichi. Karibuni Vihiga 
itafungua kiwanda cha 
kahawa.

PICTORIAL ROUND UP

Kituo cha kuchinjia mifugo cha 
Mukhalakhala kilichokarabatiwa 
majuzi. Ukarabati wa kile cha Serem 
unaendelea.

Maziwa ya mkulima katika 
kituo cha shirika la maziwa la 
Sabatia. Shirika hilo lilipokea 
milioni 9.1 kutoka kwa 
serikali ya kaunti ya Vihiga 
ili kuongeza na kuboresha 
uzalishaji maziwa Vihiga.

Phoebe Kang_ahi wa kundi la kina mama la Mbumbere 
apanga mayai kwenye mtambo wa kuaguza mayai 
(incubator). Mtambo huo unaoweza kuaguza vifaranga 
1,056 ulinunuliwa na serikali ya kaunti ili kusaidia kundi 
hilo. Makundi mengine 25 pia yalipewa inkubeta
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HUDUMA ZA AFYA
OTTICHILO AWAJENGEA OTTICHILO AWAJENGEA 

WANAVIHIGA ICU YA KWANZAWANAVIHIGA ICU YA KWANZA
Hamna yeyote anayekosa huzuni jamaa yake akiwa mgonjwa, 
na kusikitisha zaidi mgonjwa mahututi. Wagonjwa katika 
hospitali ya rufaa waliokuwa wakihitaji huduma za sadaruki 
(ICU) wamekuwa wakisafirishwa kuenda katika kaunti 
jirani, hili likihatarisha zaidi maisha yao.

Ili kuwafaa ndugu na jamaa zetu wanaohitaji huduma hizi, 
gavana wa Vihiga Dkt. Wilber Ottichilo amewajengea 
chumba cha ICU. Chumba hiki ni cha KWANZA kabisa 
Vihiga tangu Kenya ipate Uhuru wake miaka ipatayo 57 
iliyopita. 
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Mhudumu wa afya atoa huduma za CT Scan kwa mgonjwa. 

Daktari anakagua picha za CT Scan za mgonjwa katika hospitali ya rufaa.

MTAMBO WA CT-SCAN WAWAPUNGUZIA 
WANAVIHIGA SAFARI

Mtambo wa CT Scan (32 slice) 
ulionunuliwa na serikali ya 
kaunti ya Vihiga mwaka wa 2019 
umewafaa pakubwa wakazi wa 
Vihiga.

Wakitaka kupigwa picha za 
mtambo huu walikuwa wakienda 
Kisumu au Kakamega, hatua 
iliyofanya gharama ya matibabu na 
safari kuwa juu.

Mbali na CT Scan iliyonunuliwa 
na kaunti, kunayo iliyoletwa na 
serikali kuu (64 slice) chini ya 
uongozi wa gavana Ottichilo. Zote 
ziko katika hospitali ya rufaa ya 
Vihiga iliyoko Mbale, na zinafanya 
kazi. 

Isitoshe, hata wagonjwa kutoka nje 
ya Vihiga huja kupokea huduza za 
mitambo hii.
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OTTICHILO CARE - Baraka kwa kina mama

Gavana wa Vihiga Dkt. Wilber Ottichilo azindua 
usambazaji dawa katika hospitali mbalimbali Vihiga. 
Ottichilo amehakikisha kwamba hospitali nyingi 
kwenye kaunti yake zina dawa.

Gavana Ottichilo akitangamana na kina mama 
walioko katika Ottichilo Care baada ya yeye kuwapa 
zawadi za krismasi Disemba 2020.

Gavana wa Vihiga Dr. Wilber Ottichilo 
alipowatembelea wanandoa walioko katika mpango 
wa Ottichilo Care baada ya wao kupata mtoto.

♦	 Visa vya kina mama na watoto kufariki 
baada ya mwanamke kujifungua 
vimepungua tangu kuzinduliwa kwa 
mradi wa Ottichilo Care Novemba 2018.

Faida za Ottichilo Care;

♦	 Hutoa huduma za kliniki kwa kina mama 
wajawazito kabla na baada ya kujifungua 
bila malipo

♦	 Huwawezesha wanawake wajawazito 
kushauriwa kuhusu lishe bora na utunzaji 
mimba

♦	 Huhakikisha wanawake wamejifungulia 
hospitalini wala si nyumbani

♦	 Hutoa chanjo kwa watoto baada ya 
kuzaliwa

♦	 Huwawezesha watoto kupata vyeti vya 
kuzaliwa

♦	 Ottichilo Care iliwafaa kina mama 6,000 
kufikia Januari 2021.

♦	 Tangu kuanza kwa Ottichilo Care, 
Vifo vya kina mama wanapojifungua 
vimepungua kutoka 122 kwa wanawake 
100,000 wanaojifungua hadi 49.

♦	 ‘Madaktari wa mashinani’ (CHVs) 
husaidia kwa kuwapeleka kina mama 
wajawazito hospitalini na kufuatilia 
magonjwa katika vijiji mbalimbali. Wao 
hupewa marupurupu kila mwisho wa 
mwezi na serikali ya kaunti ya Vihiga.

Wagonjwa wa figo wapokea huduma 
za usafishaji damu katika hospitali ya 
rufaa ya Mbale.



AFYA MASHINANI

Gavana Wilber Ottichilo akikata utepe wa kuzindua wadi ya 
kina mama kujifungulia ya Shiru, Hamisi.

Kituo kipya cha afya cha Ochuore kilichoko Luanda. Wakazi 
wa Ochuore wamekuwa wakitembea hadi mbali kutafuta 
matibabu lakini sasa wana nafuu.

Wadi mpya iliyojengwa katika zahanati ya Kaptech katika 
wadi ya Muhudu. Itawafaa kina mama waliokuwa wakienda 
mbali kwa huduma za kujifungua.

Zahanati mpya ya Cheptulu kule Shiru, Hamisi.

Mgonjwa apokea matibabu ya meno katika hospitali ya 
Sabatia. Hospitali zote za kaunti ndogo zinatoa huduma hizi 
baada ya gavana Ottichilo kuzindua kliniki za meno mapema 
mwaka wa 2020. Sasa si lazima wakazi kuja kwenye hospitali 
ya rufaa.

Serikali ya Vihiga ilifungua zahanati hii ya Muhudu kule 
Hamisi. Itahudumia watu 5,000 wa eneo hilo.

Wahudumu wa afya wamfanyia mgonjwa upasuaji katika 
hospitali ya Emuhaya. Idadi ya wanaotaka upasuaji katika 
hospitali ya rufaa imepungua tangu huduma hizi zianze 
kutolewa Emuhaya 2019.

Zahanati ya Chavogere baada ya kukarabatiwa. Serikali ya 
kaunti ya Vihiga inaendelea kujenga na kukarabati zahanati 
nyingine.

9SERIKALI YA KAUNTI YA VIHIGA
MAENDELEO KWA PICHA



CHANJO YA COVID - 19
VIONGOZI WA VIHIGA MSTARI WA MBELE KUCHANJWA

Gavan wa Vihiga Dr. Wilber Ottichilo Katibu wa Kaunti Ezekiel Ayiego

Waziri wa Afya Dr. Amos Kutwa Dkt.  Arnold Mamadi, Afisa Mkuu wa Afya.

Vitanda vipya vilivyonunuliwa majuzi vya wadi ya 
wanaume katika hospitali ya rufaa ya Vihiga.

Vitanda na mitambo ya 
sadaruki (ICU) iliyotolewa na 
Mozzart Bet kama zawadi 
kwa Vihiga ulimwengu 
unapopambana na 
COVID-19.

Watoto waliozaliwa wakishughulikiwa katika kitengo cha 
watoto wachanga kwenye hospitali ya rufaa ya Vihiga.

MAELEZO KWA PICHA - IDARA YA AFYA

10 SERIKALI YA KAUNTI YA VIHIGA
MAENDELEO KWA PICHA



ELIMU, SAYANSI NA 
MASOMO YA KIUFUNDI

Gavana Ottichilo akimsadia 
mwanafunzi wa Governor’s 
Scholarship kuweka bidhaa 
zake kwenye mfuko. Wanafunzi 
hao hununuliwa bidhaa za 
matumizi kila wakifungua wao 
hulipiwa karo hulipwa.

Awamu ya pili ya 
‘Governors Scholarship’
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New Health Facilities

	 Wanafunzi wengi hupita mtihani wao wa KCPE lakini 
hukosa kujiunga na shule za upili kwa sababu ya kukosa 
karo. Hili lilimsikitisha sana gavana wa Vihiga Dkt. 
Wilber Ottichilo ndiposa akaamua kuanzisha ufadhili 
maalum wa ‘Governor’s Scholarship.’ Ufadhili huu 
hulipia wanafunzi wanaotoka katika familia fukara karo, 
na pia kuwanunulia bidhaa za matumizi. 

	 Mwaka wa 2019 ufadhili huu ulipoanza, wanafunzi 100 
walifaidi na mwaka wa 2020 wanafunzi 120 walinufaika 
baada ya kupata alama zaidi ya 370. 

	 Wanafunzi wane kwa kila wadi walifaidi, na mwaka ujao 
gavana analenga wanafunzi 500. 

	 Shule zikifungwa, hawa wanafunzi huandaliwa sherehe 
za kupewa motisha na nasaha kutoka kwa wasomi 
mbalimbali. 

Elimu Ndio Mwanga!

Samson Asango. Anayeishi na babake Luanda ajiunga na 
shule ya upili ya Emusire. 

Joash Ekokwa, mwanafunzi wa shule ya upili ya Mbale 
apokea zawadi kutoka kwa gavana Ottichilo kwa 
matokeo bora ya mtihani wakati wa hafla ya kuwapa 
nasaha wanafunzi hao. 

 Witney Jimase (kushoto), aliyenufaika na ufadhili wa 
‘Governor’s Scholarship’ 2020 aelekea katika shule ya upili ya 
wasichana ya Bunyore.

Gavana wa Vihiga Dkt. Wilber Ottichilo atangamana na wanafunzi wa 
ufadhili wa ‘Governor’s Scholarship’ mjini Mbale wakati wa hafla ya 
wao kupewa nasaha. 

Ufadhili wa 
‘Governor’s 
Scholarship’ 
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Taswira Mpya Ya ECDE

Elimu ya chekechea imepata 
taswira mpya baada ya madarasa 
175 kujengwa na serikali ya kaunti. 
Katika mwaka wa 2019/2020, 
madarasa takriban manne 
yalijengwa katika kila wadi. 

Kila darasa lina afisi na stoo.  
Isitoshe, shule zote zilinunuliwa 
vitabu vya mtaala mpya vya 
wanafunzi na walimu kufundishia. 

Walimu wa ECDE walioajiriwa majuzi wakipewa maelekezo kabla ya kuanza kazi. Walimu 814 
waliajiriwa mapema 2021 ili kuboresha masomo ya chekechea Vihiga.
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Elimu Ya Chekechea Yapigwa Jeki 



Afisi ya kituo cha masomo ya kiufundi cha Maseno 
baada ya ukarabati. 

Mwanafunzi wa Maseno 
VTC akimwonyesha 
gavana Ottichilo

Wanafunzi wa ushonaji wakiwa 
masomoni. 

Wanafunzi wa masomo ya uhandisi wa stima wakiwa 
masomoni.

Mafunzo Ya Kiufundi (TVET) 

Vituo vilivyosajiliwa vya 
masomo ya kiufundi 

Vyuo vya mafunzo ya 
kiufundi

31
3

TAKWIMU ZA TAASISI 
ZA KIUFUNDI
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BAADHI YA VYOMBO VYA UREMBO 
VILIVYONUNULIWA KWA TAASISI ZA TVET 

Mkusanyiko wa Picha 

Wanafunzi na walimu wa chekechea walinunuliwa vyombo 
hivi vya kuwasaidia kudumisha usafi ili kujikinga dhidi ya 
virusi vya korona.

Afisa Mkuu wa chekechea Dkt. Mary Anyienda acheza na 
wanafunzi wa chekechea wa shule ya msingi ya Simbi.
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MAJI, MAZINGARA, KAWI 
NA MALI ASILI

	 *	 Mradi huu una vituo vitatu. 
Maseno, Lunyerere na Kaimosi.

	 *	 Kazi nyingi zimeisha na 
utazinduliwa hivi karibuni

	 *	 Utawafaidi wakazi zaidi ya 
300,000 wa Vihiga

	 *	 Sola zimetundikwa katika vituo 
hivi ili kupunguza gharama ya 
stima

MRADI WA MAJI WA VIHIGA CLUSTER
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Baadhi ya Miradi iliyokamilika 
katika idara ya Maji na Mazingira

♦	 Mradi wa maji wa 
Ebunangwe

♦	 Mradi wa maji wa Nang’oli

♦	 Mradi wa maji wa Givogi

♦	 Mradi wa maji wa Mugogo

♦	 Mradi wa maji wa Digula

♦	 Mradi wa maji wa Eng’elewe

♦	 Mradi wa maji wa Gaga

♦	 Mradi wa maji wa Mbihi

♦	 Mradi wa maji wa Bumbo

♦	 Mradi wa maji wa Gisambai/
Majengo

♦	 Uboreshaji wa chemichemi 
50 za maji

♦	 Upanuzi wa maji wa kisima 
cha Vigina

♦	 Pampu ya maji kwa mradi wa 
maji wa Muhanda

♦	 Ujenzi wa tanki la maji, Eregi

♦	 Kuweka ua kwa msitu (Tiriki, 
Mutsatsi/Chepkoyai, Serem 
na Senende)

♦	 Ujenzi wa ofisi katika vilima 
vya Maragoli

MIRADI YA MAJI NA 
MAZINGIRA KWA 

MUHTASARI



*	 Ulikarabatiwa na serikali ya kaunti ya Vihiga
*	 Utawafaa wakazi wa Ekwanda, Khwiriba, Mukhalala na 

Ebusyubi
*	 Mradi huu utawapa maji wakazi wa Emabungo na 

Luanda kusini kwa jumla

Kwa miaka mingi kaunti ya Vihiga 
haijakuwa na mahali pa kuelekeza maji 
taka. Wakazi wamekuwa wakitegemea 
matanki na vyoo bila mafanikio. 

Serikali ya kaunti ya Vihiga imefufua 
maeneo ya kuelekeza maji taka eneo 
la Kaimosi na Hedwe. Kuongezea, pia 
inajenga kituo cha kudhibiti maji taka 
katika mji wote wa Mbale. Kituo hiki 
kinajengwa nyuma ya gereza la mbale.

UFUNGUZI WA 
MRADI WA MAJI 
WA NANG’OLI

KUDHIBITI 
MAJI TAKA
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Bwawa la maji taka linalojengwa 
nyuma ya gereza la Vihiga.
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BIASHARA, VIWANDA 
NA UTALII

1.	 Ekwanda market

2.	 Depot

3.	 Cheptulu

4.	 Shiru Market

5.	 Maseno

6.	 Mwicho

7.	 Kima Market 

8.	 Kilingili

9.	 Gisambai market 

10.	Askote 

11.	Khusophia 

12.	Ebusiratsi

13.	Jebrok 

14.	Boyani

Wachuuzi wamekuwa wakipitia chan-
gamoto za maeneo mwafaka ya kuuzia 
bidhaa zao hasa wakati wa mvua na 
kiangazi. Idara ya biashara ya serikali 
ya kaunti imejenga masoko kadhaa ili 
kudhibiti hali hiyo. Yafuatayo ni baadhi 
ya maeneo yaliyojengewa masoko; 

Wafanyabiashara Wapokea Mikopo 

Mfanyabiashara akipokea hundi 
kutoka kwa gavana Wilber 
Ottichilo. Gavana amewawapa 
wafanyabiashara mikopo ya 
kuinua biashara zao.

Wafanyabiashara 
Wajengewa 
Masoko



Wanabodaboda Wajengewa Vituo 

1.	 Iluzu

2.	 Bugina 

3.	 Chamakanga 

4.	 Eregi junction 

5.	 Wodanga ward

6.	 Sabatia Market 

7.	 Lusengeli

8.	 Shamakhokho 
Market

9.	 Msuzu

10.	 Senende

11.	 Shamalago

12.	 Musasa

13.	 Serem

14.	 Banja Market 

15.	 Senende 

16.	 Angoya

17.	 Askote

18.	 Jepkoyai 

19.	 Tigoi

20.	 Mahanga

21.	 Bukuga

22.	 Kinu

23.	 Luanda Town

24.	 Emayaka

25.	 Epanga

26.	 Emanji

27.	 Ebusiratsi 

28.	 Kwa Shem

29.	 Chavogere

30.	 Wangulu

31.	 Muhudu Ward

32.	 Kaimosi 

33.	 Kaptech

34.	 Kivagala

35.	 Kisangula

36.	 Kiritu

37.	 Mudete

38.	 Home Pub

39.	 Gavalagi

40.	 Tambua 

41.	 Gambogi 

42.	 Jebrok

43.	 Anasanga

Serikali ya kaunti ya Vihiga imejenga vituo 
vya bodaboda ili kuwasitiri dhidi ya jua kali na 
mvua. Yafuatayo ni baadhi ya maeneo yenye 
vituo hivyo; 

Wodanga Stage

New Lusengeli Stage in Sabatia 

Bodaboda 
wavishwa 
helmeti 

Naibu gavana Dkt. Patick Saisi 
anamvisha bodaboda helmeti kule 
Hamisi. Kaunti iliwapa leseni baada ya 
kupitia kwa mafunzo.

Idara ya biashara imeweka taa 16 katika maeneo mbalimbali kwenye kaunti. 

20 SERIKALI YA KAUNTI YA VIHIGA
MAENDELEO KWA PICHA



21SERIKALI YA KAUNTI YA VIHIGA
MAENDELEO KWA PICHA

Serikali ya kaunti ya Vihiga 
ilishirikiana na Benki ya Dunia 
kupitia kwa mradi wa uboreshaji miji 
(KUSP) kuweka taa katika maeneo 
mbalimbali kwenye kaunti. Hatua 
hii imeboresha usalama na hata 
kuwawezesha wafayabiashara kufanya 
kazi hadi usiku. Baadhi ya maeneo 
yenye taa hizo ni;
1.	 Mudete
2.	 Kiritu
3.	 Kivagala
4.	 Mbale -St. Claires
5.	 Mbale – Kasarani
6.	 Mukuli
7.	 Mutsulyu
8.	 Manyatta
9.	 Majengo

10.	Kidundu Junction
11.	Chavakali
12.	Stendikisa
13.	Eregi Junction
14.	Kituo cha Polisi cha Vihiga 
15.	Gisambai

IDARA YA MIPANGILIO, 
MASHAMBA NA NYUMBA

MRADI WA UBORESHAJI MIJI (KUSP)

Kuna Nuru Gizani - Taa 
Zawashwa Kote!

Gavana wa Vihiga Dkt. Wilber Ottichilo akiwasha taa 
katika soko la Kiritu.

Afisa Mkuu wa Uchukuzi na 
Miundomsingi Etale Tunya 
akiwahutubia wakazi wa 
Luanda wakati wa kuwasha 
taa ya Luanda. Tunya alisema 
idara yake imeweka mikakati 
ya kuhakikisha kuna 
mwangaza kote Vihiga. 
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BAADHI YA MAGARI 
YALIYONUNULIWA NA KUSP

Gari la kuzoa majitaka Gari la kuzoa taka Gari la kuponda taka

MPANGO WA UBORESHAJI MIJI (KUSP) 

Gavana wa Vihiga Dkt. Ottichilo na mwenzake wa Makueni 
Prof. Kivutha Kibwana wakiwa kwenye maabara ya teknolojia 
ya GTS, Vihiga. Ottichilo alijenga maabara hayo yanayoweka 
data ya maendeleo na kuchukua picha za angani za miradi 
mbalimbali.
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MIRADI YA KUSP (BODI YA MANISPAA YA VIHIGA) 

WAKAZI WA ENDERI 
WAWEKEWA LAMI

Mji wa Mbale umepata sura mpya baada ya barabara 
kukarabatiwa, nafasi ya wapita njia kuundwa na njia 
ya maji taka kuwekwa. Wafanyabiashara sasa hawana 
changamoto ya matope na vumbi.

Kupitia kwa KUSP, bodi ya manispaa ya Vihiga imeweka 
majaa ya taka mjini Mbale na viunga vyake ili kudumisha 
usafi.

Wakazi ambao hutumia barabara ya Mbale – Tsimbalo – Enderi 
– Munoywa sasa wana raha baada ya barabara hiyo kuwekwa lami. 
Awali walikuwa wakipata shida kutokana na matope, vumbi na visa 
vya uhalifu kabla ya lami, lakini sasa hivi changamoto hizo hazipo.  Pia 
lami hii inawasaidia kufikia vituo vya matibabu na afisi mbalimbali 
kwa urahisi.



Raila Odinga
Aliyekuwa Waziri Mkuu

“Huyu mheshimiwa Ottichilo, watu wengi hawajui 
Ottichilo ni mtu aina gani. Anajua mambo mengi 
zaidi. Nimekaa naye kwa bunge na alikuwa 
anaheshimiwa sana. Akisimama kuongea anajua 
kile kitu anachoongea. Yeye ni kiongozi shupavu na 
imara.”

Dkt. Wilber Ottichilo,
Gavana

“Nawaambia wote wanaotaka kuwa gavana hao 
wjipange tu lakini haitakuwa rahisi kunitoa. 
Wananchi wenyewe wameona yale maendeleo 
nimefanya hapa Vihiga. Tukimaliza kulipa madeni 
tutakuwa na maendeleo zaidi.”

KAULI YAO

Dkt. Patrick Saisi,
Naibu Gavana

“Tumewafanyia watu wetu wa Vihiga mengi sana. 
Tumepeana ng’ombe wa maziwa kwa wakulima 
mbalimbali. Hii ni hatua nzuri kwa sababu Vihiga 
hatuna mashamba makubwa makubwa ya kupanda 
mimea.”

KAULI YAO

Husna Mudeizi,
Spika

“Hatua ya kuzindua Bunge Mashinani ni nzuri zaidi. 
Itawapa wanavihiga uwezo wa kuchangia mijadala 
ya bunge na kukutana na viongozi wao. Ugatuzi 
utapigwa jeki kwa hatua hii.”
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UCHUKUZI NA MIUNDOMSINGI

UKARABATI WA BARABARA 
Kupitia kwa idara ya barabara, serikali ya kaunti ya 
Vihiga imekarabati na kuunda barabara mbalimbali 
ili kuboresha uchukuzi na mawasiliano. Kwa miaka 
mitatu iliyopita, imekarabati barabara kilomita 800. 

Waziri wa uchukuzi na miundomsingi Prof. Inonda Mwanje 
akikagua ujenzi wa daraja la Ebubayi. 

ZIMAMOTO
Serikali ya kaunti ya Vihiga ilinunuwa 
zimamoto na gari la dharura (2018/2019) ili 
kushughulikia mikasa ya moto na majanga 
mengine ya dharura. 

Bodi ya Barabara 
ya Taifa ilipomzuru 
gavana Ottichilo. 
Miongoni mwa 
yaliyozungumziwa 
ni ukarabati wa 
barabara nyingi 
Vihiga.
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1. Luanda 
2. Esibuye 
3. Mahanga 
4. Serem 
5. Ekwanda 
6. Emanyinya (sokoni) 
7. Ebuyangu  
8. Ebusakami  
9. Luanda Triple T 

10. Wangoya (sokoni) 
11. Gambogi (sokoni) 
12. Hamisi (uwanjani) 
13. Shamakhokho (sokoni) 
14. Mago (sokoni) 
15. Kima 
16. Gavalagi (sokoni) 
17. Emuhaya (hospitali)  

Kupitia kwa idara ya uchukuzi na miundomsingi, serikali 
ya kaunti ya Vihiga ilishirikiana na Halmashauri ya 
Umeme Mashinani kuweka taa katika meneo mbalimbali. 

Taa hizi ziliwekwa katika maeneo yafuatayo; 

MWANGAZA 
VIHIGA 
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Vihiga United na Vihiga Queens ni miongoni 
mwa timu 10 zilizopewa shilingi milioni 15 na 
serikali ya kaunti mwezi Januari mwaka huu wa 
2021. Vihiga united walipewa shilingi milioni 
saba na wenzao Queens wakapewa milioni mbili.

Gavana wa Vihiga Dkt. Wilber Ottichilo 
alifutilia mbali madai kwamba serikali ya kaunti 
imesitisha ufadhili wa Vihiga United. Kwa 
upande wake naibu gavana Dkt. Patrick Saisi 
alizitaka timu hizo kutumia fedha walizopewa 
ipasavyo.

Timu hizi pia zilifadhiliwa kupitia kwa 
kamati ya kusimamia michezo kwenye kaunti 
inayoongozwa na mwenyekiti wake Albert 
Masiolo; 

1.	 Vihiga Bullets -500,000
2.	 Voliboli - 1,000,000 
3.	 Luanda Villa - 300,000 
4.	 Wanandondi - 300,000 
5.	 Voliboli ya walemavu - 700,000 
6.	 Netibloli - 300,000 
7.	 Bunyore Starlets - 300,000 
8.	 Tong il Moo-Doo - 100,000

MICHEZO, VIJANA, JINSIA, WATOTO 
NA HUDUMA ZA KIJAMII

TIMU ZA VIHIGA 
ZAFADHILIWA 

Phylis Abigael apokea hundi kwa niaba ya wenzake wa Voliboli ya 
walemavu

Voliboli Wanandondi



Naibu gavana Dkt. Patrick Saisi akiwa na Vihiga Queens wakifurahia tuzo yao ya 2019 ya ligi ya kuu ya kina dada nchini

Vihiga Queens kwenye mazoezi, uwanjani 
Kidundu nyumbani Vihiga

Vihiga Queens wakimenyana na Nyuki 
Starlets. Serikali ya Kanuti huifadhili na 
hili limewezesha baadhi ya wachezaji 
kuendeleza masomo yao na kujikimu 
kimaisha

Kina Dada Mabingwa 
Vihiga Queens
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Gavana wa Vihiga akiwasalimu wachezaji wa Vihiga United uwanjani Mumias Complex. Ottichilo ni shabiki wa timu hiyo na 
serikali yake ndio wafadhili wakuu wa vijana hawa.

Michael Senelwa, 
Afisa Mkuu Mtendaji 
wa Vihiga Queens 
na Vihiga United 
akipokea hundi ya 
shilingi milioni saba 
kwa niaba ya Vihiga 
United.

Gavana Ottichilo (aliyeketi katikati) akiwa na wanachama wa 
Kamati Simamizi ya Michezo kwenye kaunti.

Kituo cha Uhifadhi wa Utamaduni wa Kitiriki kilichojengwa 
Shiru, Hamisi. Cha tamaduni za Kimaragoli kimejengwa 
Mungoma ilhali ujenzi wa cha Bunyore unaendelea.

MIBABE VIHIGA UNITED

MAELEZO KWA PICHA
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Gavana Wilber Ottichilo akihutubia waumini 
wa kanisi la Apec eneo la Muhudu kule 
Hamisi alipohudhuria hafla ya kuchangisha 
fedha za SACCO ya makasisi.

Gavana wa Vihiga Dkt. Wilber Ottichilo akijiandikisha 
kuunga mkono mapendekezo ya BBI inayopendekeza 
mgao wa kaunti kuongezwa kutoka 15% hadi 35%.

IDARA YA UTUMISHI KWA UMMA

Gavana Ottichilo, waziri wa utumishi kwa umma Pamela Kimwele pamoja na Afisa wake mkuu wakati wa mafunzo kwa 
wasimamizi wa kaunti ndogo na wadi mkahawani Roddys, Luanda.
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Gavana Wilber Ottichilo akihutubia waumini 
wa kanisi la Apec eneo la Muhudu kule Hamisi 
alipohudhuria hafla ya kuchangisha fedha za 
SACCO ya makasisi.

Gavana wa Vihiga Dkt. Wilber Ottichilo na Kamishna wa Kaunti Ochilo Oyugi wakikagua gwaride katika hafla ya Mashujaa. 
Ottichilo aliwakumbusha wakazi wa Vihiga kuvalia barakoa na kufuata maagizo ya afya ya kujikinga dhidi ya Korona.

Kutoka kulia ni Gavana Ottichilo, Spika wa Seneti Kenneth Lusaka 
na spika wa bunge la kaunti ya Vihiga Hasna Mudeizi Disemba 19, 
2020 siku ya hotuba ya gavana kwa bunge la Vihiga. Siku hii pia 
bunge mashinani lilizinduliwa ili kuandaa vikao mashinani

Hotuba Ya Gavana Bungeni

Hafla Ya Mashujaa



FEDHA NA MIPANGILIO YA KIUCHUMI 

BAADHI YA WAGENI WALIOTUTEMBELEA

Aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga acheza ngoma na 
viongozi wa Vihiga alipozuru kaunti hiyo mwezi Januari 
2021 kuhutubia kundi la vijana wanaounga mkono BBI mjini 
Mbale.

Balozi wa Uturuki nchini Kenya Ahmet Semir Miroglu kituo 
cha 105 Vihiga FM baada ya kumtembelea gavana ofisini. 
Aliahidi taifa lake  litanunulia Vihiga FM mitambo na pia 
kufadhili vyuo vya kiufundi kwa kuwanunulia vyombo 
mbalimbali.

Jaji wa Mahakama ya juu ya Vihiga William Musyoka (aliyeketi 
wa pili kutoka kulia) na mwenzake wa Kakamega Farah Amin 
(aliyeketi, wa pili kutoka kushoto) walipomtembelea gavana 
Ottichilo. Walijadili namna ya kuhamasisha umma kuhusu sheria.

Gavana wa Vihiga Dkt. Wilber Ottichilo amkabidhi naibu 
Waziri katika wizara ya huduma kwa umma na jinsia Rachel 
Shebesh jarida la kaunti. Shebesh aliwapa kina mama na 
vijana hundi za miradi mbalimbali, akawahimiza vijana 
kuchangamkia Uwezo_Youth Fund.

Wakazi wa Vihiga watoa maoni kuhusu bajeti ya mwaka ujao 
wa serikali 2021_2022. Kisheria, wananchi wana haki ya kutoa 
mapendekezo yao kuhusu bajeti, miradi na uongozi kwa 
jumla.

Waziri wa fedha Alfred Indeche (kulia) na Afisa wake mkuu 
Livingstone Imbayi (kushoto). Idaya ya fedha imejitolea 
kulipa madeni ya wanakandarasi. Itamaliza madeni hayo 
katika bajeti ya mwaka wa serikali wa 2021_2022.
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MAONI YAKO

Jane Muhonja, Mkazi, Luanda
Taa zinasaidia sana wakati wa usiku. Visa 
vya uhalifu vimepungua.

Tom Didinya, Mkazi, Hamisi 
‘Hali ya barabara imeimarika pakubwa. 
Ndio mengi yanastahili kufanywa, lakini 
hatuwezi tukalinganisha na miaka mitatu 
iliyopita.’

Hajji Amani, Mkazi, Vihiga
‘Serikali ilitusaidia wafanyabiashara kwa 
kuleta hazina ya Fedha za biashara. Hata 
ukienda Mbale imepata sura mpya kwa 
kazi ya Ottichilo. Hakuna matope’.

Rose Sakide, Mkazi, Enderi
‘Nashukuru serikali ya kaunti ya Vihiga 
kwa kutuwekea lami. Tulikuwa tunaumia 
mvua ikinyesha na pia mtu akiwa mgonjwa 
ilikuwa shida. Lakini sasa hivi inapitika kwa 
urahisi. Asante sana gavana Ottichilo.’

Sehemu hii inaangazia maoni yako kuhusu uongozi wa serikali yako.

Iwapo una maoni na ungependa tuyachapishe katika toleo letu lijalo tuma kwa communications@
vihiga.go.ke au kwenye ukurasa wetu wa Facebook page; County Government of Vihiga.

Kumbuka kuandika jina lako na unakotoka. Shukran.
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